ฟลายวีน

(1/2) > >>

naam:
สงสัยจัง ล้างหน้าฟรายวีนออกเพื่ออะไรครับ ???

zippo. E22TRS:
หลังจากการใช้งาน  โดนแผ่นครัชถูไปถูมา จนเกิดมีริ้วรอย อาการเต้นเวลาอกตัวหรือเวลาเลี้ยงครัชจนเกิดอาการไหม้ หรือเจอผ้าครัชเจ๋งๆเข้าไป ย่อมมีร่องรอยริ้วรอย หรือรอยไหม้เกิดที่หน้าฟลายวิล  พอได้โอกาสเปลี่ยนครัชใหม่ช่างส่วนใหญ่จะแนะนำให้ทำไแด้วยเลย ครับ   ลดปัญหาออกตัวสั่นหรือเต้นได้ครับ  ;D ;D ;D

คล้ายๆ เจียรจานเบรคครับ
 ;D ;D ;D ;D      ภาษที่ใช้อาจไม่เปนทางการครับ เอาว่า อธิบายแบบง่ายๆไว้ก่อนครับ เด๋วน้าๆท่านอื่นคงมาเสริมต่อ  ว่าเจ้าฟลายวิลเนี่ยจิงๆมันคืออะไรทำหน้าที่อย่างไร แล้วมันมีรอยได้อย่างไรแบบละเอียด  ถ้าผมอธิบายคง งง แย่  5555

Num120y:
คร่าวๆ แบบที่ผมเข้าใจนะครับ หน้าที่ของมันคือให้เฟืองสตาร์ทพาไปหมุนทำให้เครื่องยนต์ทำงาน
ช่วยให้รอบของเครื่องยนต์เกิดการเดินของรอบสม่ำเสมอและรับการกดหนีบปล่อยจับของผ้าคลัทช์ด้วยครับ
ที่เคยเจอมานะครับ อาการของฟลายวีลไม่เรียบคือออกตัวที่เกียร์ 1 รถจะสั่น เวลาเหยียบครัชแล้วปล่อยมีเสียงดัง อี๊ดๆ เอี๊ยดๆ
นั้นหมายถึงว่าถ้าต้องยกครัช ผ้าครัชหมด หรือหวีครัชล้า ถอดฟลายวีลออกมาจะเป็นรอยแผ่นครัช ต้องเจียรหน้าฟลายวีลให้เรียบครับ

งงเหมือนกันมั้ยเนี้ย...

naam:
ครับพี่ขอบคุณครับ มันเป็นอย่างงี๊นี่เอง

cactus:
/  เสริมให้อีกนิดครับ  การนำฟลายวีลไป ล้างหน้า หรือ ปรับหน้า นั้น  จะทำกันในกรณีที่ใช้ผ้าครัชจนหมดมากๆแล้วไม่ย่อมเปลี่ยน  ซึ่งผลที่ตามมาก็คือ  หมุดยึดผ้าครัชจะไปขูดที่หน้าฟลายวีลและหน้าหวีครัชจนเป็นรอย 
/  ดังนั้นเมื่อเราเปลี่ยนชุดครัชใหม่จึงต้องนำฟลายวีลไป ล้างหน้า หรือ ปรับหน้าให้เรียบดังเดิม  เพราะถ้าเราไม่นำฟลายวีลไปล้างหน้าให้เรียบก็จะส่งผลให้ออกตัวแล้วสั่นมากๆครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป